ร้องเรียนห้องสมุดเมืองพัทยา

เรื่องร้องทุกข์

Moderator: ผู้ดูแล pattaya

คนเดินดินถิ่นนาเกลือ

ร้องเรียนห้องสมุดเมืองพัทยา

โพสต์ / Postโดย / by คนเดินดินถิ่นนาเกลือ » 01 ก.ค. 2021, 18:03

เรียนนายกเมืองพัทยา
วันก่อนดิฉันมาใช้บริการห้องสมุดประชาชนเมืองพัทยา เจ้าหน้าที่แจ้งว่า มีค่าใช้จ่ายเป็นค่าประกันหนังสือ จะคืนให้เมื่อเอาหนังสือมาคืน !! ดิฉันงงนิดหน่อย แต่ก็ควักเงินให้ เจ้าหน้าที่แจ้งว่ามันระบุอยู่ในคู่มือการใช้ห้องสมุด ซึ่งดิฉันเองก็ไม่รู้เลยว่า มันมีค่าใช้จ่ายส่วนนี้ เพราะรายละเอียดมันอยู่ในแผ่นพับซึ่งวางอยู่ในซอกหลืบ เหมือนถูกหลอกให้เข้ามายืมหนังสือแล้วต้องควักเงินจ่ายค่ะ คำถามก็คือ คู่มือการใช้นี่ คือ กฎ ระเบียบ ของทางราชการเหรอคะ เงินที่ได้จากประชาชนที่เค้ามาใช้บริการ จากการหาความรู้คือต้องแลกด้วยเงิน?? ดิฉันคิดแบบตาสีตาสา คือ อยากได้ความรู้ ดิฉันเดินมาห้องสมุด ยืมหนังสือ วางเงิน เอาหนังสือไปอ่าน มาคืนหนังสือ ได้เงินคืน วนลูปแค่นี้ มันก็น่าจะจบ แต่ที่น่าสงสัยก็คือ หนังสือในห้องสมุดซื้อจากเงินภาษีของประชาชน แต่เงินค่าประกันหนังสือที่เก็บจากประชาชนไป เมื่อไม่มีการคืนหนังสือ คือ ห้องสมุดริบไปเหรอคะ(เคยมีประชาชนขอดูเอกสารชี้แจงการเก็บเงินไหมคะ) หรือเข้าเป็นรายได้หลวงไปเลย (งงมาก) ยังไงก็ตาม ดิฉันคิดว่า การให้ความรู้ประชาชนมันเป็นบริการสาธารณะนะคะ ควรให้ความรู้ประชาชนเถอะค่ะ เล็ก ๆ น้อย ๆ อาคารก็สร้างจากภาษีประชาชน หนังสือทุกเล่มก็มาจากเงินภาษีของประชาชน ทำไมเวลาจะใช้บริการ ต้องเรียกเก็บเงินคะ อ้อ ไม่มีใบเสร็จนะคะ มีแต่ให้เซ็นว่าจ่ายในสมุด คนวางเงินไว้ ลืมเอาคืน เงินส่วนนี้ เมืองพัทยาเอาไปใช้ต่อเหรอคะ ตอนนี้เก็บได้เยอะขนาดไหนแล้วคะ ขอสอบถามค่ะ และรอฟังคำตอบเพื่อเป็นประโยชน์กับประชาชนคนอื่น ๆ ที่อยากมาใช้บริการห้องสมุดค่ะ ขอบคุณค่ะ
แนบไฟล์ / Attach file
คนเดินดินถิ่นนาเกลือ
received_1671853389690612.jpeg (52.86 KiB) เปิดดู 41 ครั้ง

หน้าห้องคนที่3
โพสต์ / Post: 1735

Re: ร้องเรียนห้องสมุดเมืองพัทยา

โพสต์ / Postโดย / by หน้าห้องคนที่3 » 02 ก.ค. 2021, 07:08

เมืองพัทยารับทราบข้อร้องเรียน/ร้องทุกข์ รายละเอียดตามที่ท่านแจ้งครับ โดยเมืองพัทยาดำเนินแจ้งหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ตรวจสอบครับ

บุคคลทั่วไป

Re: ร้องเรียนห้องสมุดเมืองพัทยา

โพสต์ / Postโดย / by บุคคลทั่วไป » 16 ก.ค. 2021, 11:08

???? เงียบตามเคย (น่ารำคาญ)

ก็ยังคงต้องเสียเงินซื้อบริการสาธารณะอยู่ดีไม่มีใครตอบ

ขอทราบคำตอบเพื่อประชาชนผู้รักการอ่านหน่อยค่าาา

ขอทราบคำตอบเพื่อประชาชนผู้รักการอ่านหน่อยค่าาา

งงมาก มารอดูทุกวันเหมือนคุยกับผี

(รอดูเอกสารชี้แจงอยู่ค่ะอย่าเงียบ)

ผ่านมา

โพสต์ / Postโดย / by ผ่านมา » 25 ก.ค. 2021, 17:29

ห้องสมุดประชาชนได้รับเรื่อง และชี้แจงให้ทราบดังนี้...
Capture202107251812.PNG (48.22 KiB) เปิดดู 17 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง / Back to